(CTT-Đồng Nai) - Ngày 8-6, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng cùng đại diện lãnh đạo một số sở, ngành, các Tổng Công ty: Tín Nghĩa; Cổ phần Phát triển Khu công nghiệp; Công nghiệp thực phẩm Đồng Nai tiếp Đoàn Doanh nghiệp Brazil do ông Evaldo da Silva Junior – Giám đốc Bộ phận Xúc tiến Thương mại và Đầu tư nước ngoài Bang Rio Grande do sul, Brazil làm Trưởng đoàn đến thăm và làm việc tại tỉnh. Cùng tham gia với Đoàn có ông Ngô Xuân Tỵ - Trưởng Thương vụ Việt Nam tại Brazil.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/378d7da7db0298ddba72f08eab830f7c-2024-06-08.16-57-30.jpg)
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng tặng quà lưu niệm ông Evaldo da Silva Junior, Trưởng Đoàn
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng tặng quà lưu niệm ông Evaldo da Silva Junior, Trưởng Đoàn
Phát biểu tại buổi làm việc, ông Evaldo da Silva Junior – Giám đốc Bộ phận Xúc tiến Thương mại và Đầu tư nước ngoài Bang Rio Grande do sul, Brazil cho biết, Brazil thuộc top nền kinh tế lớn nhất thế giới và là thị trường lớn nhất khu vực Nam Mỹ. Đoàn Doanh nghiệp Brazil đến thăm và làm việc tại Đồng Nai nhằm tìm kiếm cơ hội kinh doanh, hợp tác về thương mại và đầu tư, cụ thể là trong lĩnh vực nông nghiệp, thực phẩm, đồ uống, cung ứng nguyên vật liệu cho các ngành sản xuất, chế biến; đồng thời kết nối, hỗ trợ doanh nghiệp của Đồng Nai phát triển mở rộng thị trường tại Brazil, qua đó, thúc đẩy quan hệ kinh tế, thương mai giữa hai bên.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/378d7da7db0298ddba72f08eab830f7c-2024-06-08.16-57-50.jpg)
Quang cảnh buổi làm việc
Quang cảnh buổi làm việc
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng đã thông tin đến Đoàn về tình hình kinh tế - xã hội của tỉnh, tình hình thu hút vốn đầu tư nước ngoài trên địa bàn tỉnh. Được biết, tỉnh Đồng Nai đã thu hút được 46 quốc gia và vùng lãnh thổ hoạt động đầu tư với tổng số 1.652 dự án, tổng vốn đăng ký đạt 34,61 tỷ USD, tuy nhiên hiện chưa có dự án nào đến từ Brazil. Phó Chủ tịch UBND tỉnh hi vọng thông qua buổi gặp gỡ này, Đoàn Doanh nghiệp Brazil sẽ có thêm thông tin về tỉnh Đồng Nai làm cơ sở mở ra những cơ hội hợp tác phát triển giữa tỉnh Đồng Nai và các đối tác Brazil, mong rằng Thương vụ Việt Nam tại Brazil tiếp tục kết nối để tỉnh Đồng Nai đón nhận nhiều doanh nghiệp Brazil đến đầu tư, sản xuất, kinh doanh trên địa bàn tỉnh và thúc đẩy hơn nữa các hoạt động thương mại, xuất nhập khẩu, trao đổi hàng hóa giữa hai bên trong thời gian tới.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/378d7da7db0298ddba72f08eab830f7c-2024-06-08.16-58-06.jpg)
Đoàn Doanh nghiệp Brazil chụp hình lưu niệm cùng Lãnh đạo tỉnh và đại diện các sở, ngành, doanh nghiệp tỉnh Đồng Nai
Đoàn Doanh nghiệp Brazil chụp hình lưu niệm cùng Lãnh đạo tỉnh và đại diện các sở, ngành, doanh nghiệp tỉnh Đồng Nai
Nhân dịp này, ông Evaldo da Silva Junior có lời mời Lãnh đạo tỉnh Đồng Nai và các doanh nghiệp của tỉnh sang tham dự Hội chợ nông nghiệp lớn nhất Brazil được tổ chức từ ngày 10-14/3/2025.