Thứ 6 - 26/02/2016
Màu đỏ Màu xanh nước biển Màu vàng Màu xanh lá cây
Trả lời câu hỏi của bạn đọc Nguyễn Linh (phường Tam Phước, TP Biên Hoà)

Nội dung câu hỏi:
Gần đây tôi có được biết thửa đất số 304, tờ bản đồ số 40 tại ấp Long Đức 1, phường Tam Phước, thành phố Biên Hòa đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) và đã chuyển nhượng cho người khác. Do tôi cũng sinh sống trong gần thửa đất nêu trên nhưng đã rất lâu chưa được cấp sổ đỏ. Nguồn gốc đất của khu đất này là do trường Sỹ quan lục quân 2 cấp cho các cán bộ chiến sỹ của trường. Với thửa đất 304, tờ 40 này đã sang nhượng nhiều lần. Hiện trạng sử dụng đã xây dựng hết đất. Vậy căn cứ vào đâu để UBND phường Tam Phước, UBND tp Biên Hoà cấp Giấy CNQSDĐ cho những người đã mua bán sang nhượng lại sau này (thửa đất số 304, tờ bản đồ số 40)? Sau đây tôi xin trích dẫn một số điều khoản theo quy định của Pháp luật để làm căn cứ hỏi về nội dung này. “ Theo khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP), có 02 trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng giấy viết tay được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất gồm: - Trường hợp 1: Nhận chuyển nhượng từ trước ngày 01/01/2008; - Trường hợp 2: Nhận chuyển nhượng từ ngày 01/01/2008 đến trước ngày 01/7/2014 và có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013. “Như vậy trong trường hợp này các cá nhân tự ý mua bán sang nhượng giấy tay sau ngày 1/1/2008 căn cứ vào đâu để cấp GCNQSDĐ? Hoặc nếu có cấp thì giấy tờ về quyền sử dụng đất theo điều 100 của luật đất đai 2013 họ không thể có để cơ quan quản lý xem xét là điều kiện cấp GCNQSDĐ được. Từ trường hợp trên mong UBND phường Tam Phước, UBND thành phố Biên Hoà xem xét cấp GCNQSDĐ đúng đối tượng sử dụng ổn định, lâu dài và liên tục, đúng quy định pháp luật. Để những cán bộ sử dụng lâu dài từ khi được cấp đất của nhà trường được công bằng có GCNQSDĐ. Còn những hộ mua bán giấy tay quyết định cấp đất của nhà trường thì phải căn cứ đúng theo quy định của Pháp luật.
* UBND thành phố Biên Hòa có ý kiến trả lời tại Công văn số: 593/VP ngày 15/9/2022 như sau:
Căn cứ theo văn bản số 4010/TNMT-QLĐĐ ngày 29/8/2022 của phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố Biên Hòa về nguồn gốc sử dụng đất: thửa đất số 304, tờ bản đồ số 40 phường Tam Phước do trường Sĩ quan lục quân 2 cấp cho bà Nguyễn Thị Thanh Tâm theo Quyết định số 719/QĐ-LQ2 ngày 20/6/2021 với diện tích 320m2 để làm nhà ở (theo xác nhận của UBND phường Tam Phước tại Đơn đăng ký cấp giấy chứng nhận QSDĐ, QSHNƠ và tài sản khác gắn liền với đất ngày 15/6/2022).

Qua thẩm tra hồ sơ, đối chiếu quy định pháp luật về đất đai, phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố Biên Hòa xét thấy trường hợp sử dụng đất của bà Nguyễn Thị Thanh Tâm đối với thửa đất số 304, tờ bản đồ số 40 tại phường Tam Phước thuộc trường hợp giao đất không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật. Do đó, căn cứ luật đất đai năm 2013; căn cứ Khoản 3, Điều 23 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ, quy định: “Trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền đã được sử dụng ổn định từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01/7/2014 không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Khoản 2 Điều 20 của Nghị định này” thì trường hợp sử dụng đất của bà Nguyễn Thị Thanh Tâm đối với thửa đất nói trên đủ điều kiện công nhận quyền sử đất theo quy định.

Liên quan đến nội dung phản ánh việc các nhân tự ý chuyển nhượng đất (bằng giấy tay) sau ngày 01/01/2008 thì căn cứ vào quy định nào để xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Về vấn đề này UBND thành phố Biên Hòa có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 54 Điều 2 của Nghị định 01/2017/NĐ-CP ngày 6/01/2017 của Chính phủ về sửa đổi và bổ sung Khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định: “các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01/01/2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01/01/2008 đến trước ngày 01/7/2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và điều 18 của Nghị định này;

c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01/7/2014".

Do đó, những trường hợp sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân nhận chuyển nhượng sau ngày 01/01/2008 mà không có các giấy tờ theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai năm 2013; Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ thì không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

N.Đức

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐỒNG NAI

Cơ quan chủ quản: Văn phòng Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Kim Long – Chánh Văn phòng Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai.
Địa chỉ: Số 02 đường Nguyễn Văn Trị, phường Thanh Bình, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.
Điện thoại: (0251).3847292.
Ghi rõ nguồn "Cổng Thông tin điện tử tỉnh Đồng Nai" hoặc "www.dongnai.g​ov.vn"

ipv6 ready