Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 23/12/2016 10:59
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Hà Thị Minh Hường (huyện Trảng Bom)

​Nội dung câu hỏi:

Tôi nghỉ thai sản tháng 4/2016, BHXH trả cho tôi theo mức lương cơ bản là 1.150.000 đồng, đến tháng 5/2016 lương cơ bản lên 1.210.000 đồng, là cơ sở để đóng BHXH, BHYT. Vậy, tôi có được hưởng tiền lương chênh lệch mới không? Vì BHXH tính lương cho tôi theo lương cũ 7 tháng trước khi nghỉ? Nếu tôi được hưởng thì đơn vị nào chi trả (BHXH huyện hay đơn vị nơi tôi công tác)?
Tôi xin cảm ơn.

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 12 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau: “Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động không được điều chỉnh khi Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở, mức lương tối thiểu vùng.”

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của bà Hường nghỉ thai sản tháng 04/2016, nên được áp dụng mức lương cơ sở tại thời điểm tháng 04/2016 là 1.150.000 đồng để tính mức hưởng chế độ thai sản và không thực hiện điều chỉnh lại mức hưởng chế độ thai sản của Bà.

Trân trọng.

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (061).3827555; Fax: (061).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.