(CTT-Đồng Nai) - Ngày 28-5, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Nhơn Trạch cho biết, đơn vị vừa tổ chức Lễ ra mắt mô hình dân vận khéo "Phân loại chất thải rắn có khả năng tái sử dụng, tái chế tại nguồn” với Huyện đoàn, Phòng Tài nguyên và Môi trường, mô hình được triển khai thí điểm tại 2 xã Phú Hội và Long Tân, với tên gọi “Ngôi nhà xanh - thu gom rác thải nhựa tái chế”.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/378d7da7db0298ddba72f08eab830f7c-2024-05-29.09-59-33.jpg)
Người dân tập kết rác có khả năng tái sử dụng vào mô hình Ngôi nhà xanh được bố trí tại xã Long Tân
Người dân tập kết rác có khả năng tái sử dụng vào mô hình Ngôi nhà xanh được bố trí tại xã Long Tân
Phát biểu tại buổi lễ, đại diện Hội LHPN huyện Nhơn Trạch cho biết, qua mô hình “Ngôi nhà xanh - thu gom rác thải nhựa tái chế” nhằm lan toả đến từng hộ gia đình, nâng cao ý thức tự giác thực hiện phân loại chất thải rắn sinh hoạt tại nguồn, phân loại triệt để và ủng hộ chất thải rắn có khả năng tái sử dụng, tái chế cho tổ chức Đoàn, Hội để xây dựng quỹ thực hiện các hoạt động an sinh xã hội, hỗ trợ cho hoạt động Đoàn, Hội ở cơ sở, xây dựng cảnh quan, khu dân cư “sáng – xanh –sạch - đẹp”.
Tại buổi lễ, đã diễn ra lễ ký kết chương trình phối hợp giữa Hội LHPN, Huyện Đoàn, Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Nhơn Trạch về thực hiện Bảo vệ môi trường, chống rác thải nhựa.
Dịp này, Hội LHPN huyện cũng đã trao tặng 2 mô hình “Ngôi nhà xanh” phân loại rác, 40 thùng rác, 40 ký túi đựng phân loại rác và 100 giỏ nhựa đi chợ cho các hộ gia đình đăng ký thực hiện mô hình tại 2 xã điểm Phú Hội và Long Tân.