Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 23/12/2016 10:56
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Đức Linh (TP. Biên Hòa)


​Nội dung câu hỏi:

Tôi đi bộ đội từ tháng 3/1993 đến tháng 2/1996 thì ra quân (tôi được phát trực tiếp tiền trợ cấp khi ra quân). Đến ngày 16/5/1996, tôi làm công nhân cho 1 công ty nước ngoài tại thành phố Biên Hòa và có đóng BHXH cho đến nay.

Vậy cho tôi hỏi, thời gian đi bộ đội có được tính là thời gian có đóng BHXH không và nếu có thì được tính như thế nào?

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 123 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định về nội dung chuyển tiếp như sau: “Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của ông Linh xuất ngũ vào tháng 02/1996 và đã được giải quyết trợ cấp khi xuất ngũ nên thời gian công tác trong quân đội của Ông (từ tháng 03/1993 đến tháng 02/1996) không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội để tính hưởng chế độ BHXH sau này.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
95.1%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.