Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 29/11/2016 10:08
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Ngô Thị Hồng Đào (TX. Long Khánh)


​Nội dung phản ánh:

Tôi là tiểu thương hiện buôn bán tại chợ Bình Lộc, thị xã Long Khánh, tỉnh Đồng Nai. Tôi xin phản ánh tình hình hiện tại của chợ như sau:

1. Đã thành lập chợ nhưng hiện tại tình hình buôn bán đầy vỉa hè, lòng lề đường gây mất trật tự mĩ quan (các mặt hàng thịt, cá, gà, giầy dép, quần áo...), tiểu thương đã phản ánh nhiều lần nhưng chưa được giải quyết.

2. Bên trong chợ không có ban quản lý, những kiot buôn bán không đúng mặt hàng quy định (kiot đăng kí bán tạp hóa thì bán rau, bày bán lấn chiếm ảnh hưởng tới  những ô bên cạnh). Kính mong UBND huyện hỗ trợ giải quyết.

Xin cám ơn.

UBND thị xã Long Khánh có ý kiến trả lời như sau:

UBND xã Bình Lộc đã làm việc với Giám đốc Hợp tác xã Nông nghiệp - Dịch vụ - Thương mại Bình Lộc (đơn vị quản lý Chợ Bình Lộc); Giám đốc Hợp tác xã đã báo cáo do có một số khó khăn nhất định về kinh phí hoạt động, Ban Quản lý chợ Bình Lộc chưa duy trì hoạt động thường xuyên nên có tình trạng một số hộ tiểu thương buôn bán ngành nghề không đúng quy định như đã đăng ký. Hiện nay Hợp tác xã Nông nghiệp - Dịch vụ - Thương mại Bình Lộc đang củng cố kiện toàn thành viên Ban Quản lý chợ để tiếp tục duy trì công việc điều hành hoạt động tại chợ trong thời gian sớm nhất.

Để kiểm soát tình hình an ninh trật tự và an toàn giao thông khu vực đường Lê A trước Chợ Bình Lộc, UBND xã Bình Lộc đã ban hành Quyết định số 125/QĐ-UBND ngày 08/6/2015 về việc thành lập Đội trật tự xử lý vi phạm hành chính lấn chiếm lòng lề đường trên địa bàn xã. Trong đó, Đội trật tự có trách nhiệm xây dựng kế hoạch định kỳ tổ chức ra quân các đợt cao điểm trước, trong và sau các ngày lễ, Tết hàng năm. Tuy nhiên trong quá trình hoạt động, Đội trật tự duy trì công việc không thường xuyên nên tình trạng buôn bán lấn chiếm lòng lề đường và đậu đỗ xe sai quy định trên đường Lê A khu vực Chợ Bình lộc vẫn còn xảy ra. Mặt khác, một số đối tượng buôn bán hàng hóa lưu động (giày dép, quần áo,...) từ nơi khác đến đã tự ý bày bán, lấn chiếm lề đường gây ảnh hưởng đến trật tự và mỹ quan đô thị.

Để chấn chỉnh tình hình hoạt động kinh doanh và buôn bán tại Chợ Bình Lộc, UBND thị xã đã chỉ đạo UBND xã Bình Lộc phối hợp với Hợp tác xã Nông nghiệp - Dịch vụ - Thương mại Bình Lộc thực hiện nghiêm túc nội quy và phương án bố trí, sắp xếp ngành nghề kinh doanh, sử dụng điểm kinh doanh tại chợ Bình Lộc theo Nội quy đã được UBND thị xã phê duyệt; đồng thời chỉ đạo UBND xã Bình Lộc tổ chức ra quân, tăng cường công tác kiểm tra, tuyên truyên, nhắc nhở tiểu thương và người dân chấp hành nghiêm các quy định của Nhà nước, nhằm khắc phục tình trạng buôn bán lấn chiếm lòng đường, vỉa hè để kinh doanh gây mất mỹ quan đô thị; lập hồ sơ xử lý nghiêm những trường hợp vi phạm theo quy định.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
94.2%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.