Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 02/11/2016 09:47
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Lê Thắng (TP. Biên Hòa)


​Nội dung câu hỏi

Tôi kiến nghị: cho điều chỉnh lại đèn tín hiệu rẽ trái phù hợp với đèn đi thẳng của cụm đèn giao lộ Phan Đình Phùng với Nguyễn Văn Trỗi (Cổng 2 Sân bay Biên Hòa). Đèn rẽ trái báo 00, đèn đi thẳng vẫn báo xanh 7 giây vào thời điểm giao đèn tài xế xe ô tô đi thẳng cố vượt (họ vẫn còn đèn xanh) thì hậu quả rất nặng nề. Bên rẽ trái theo cảm tính số 00 thì chạy. Tình trạng này đã kéo dài khoảng hơn 2 tháng. Bản thân tôi đã từng đối đầu với ô tô đi thẳng rồi. Vì 1 tuần tôi phải đưa con đi học 3 buổi lúc 19h và thường xuyên thấy tình trạng này diễn ra. Kính báo các cơ quan chức năng, Ủy ban an toàn giao thông khắc phục sự việc trên.
Trân trọng kính chào.

Nội dung trả lời:

Phòng quản lý Đô thị đã cùng Ban An toàn Giao thông tỉnh, Ban An toàn Giao thông thành phố, Trung tâm Phát triển Cụm công nghiệp và Dịch vụ Công ích và UBND phường Quang Vinh kiểm tra thực tế tại giao lộ đường Nguyễn Ái Quốc - Phan Đình Phùng – Trần Công An (Cổng 2 Sân Bay Biên Hòa) vào lúc 10 giờ  00 phút và 19 giờ 00 phút ngày 04/10/2016. Cụ thể như sau:

- Không có trường hợp đèn rẽ trái báo 00 giây, đèn đi thẳng báo 7 giây;

- Hệ thống đèn tín hiệu giao thông tại giao lộ đường Nguyễn Ái Quốc - Phan Đình Phùng - Trần Công An (Cổng 2 Sân Bay Biên Hòa) hoạt động bình thường. Hệ thống hoạt động theo các chế độ sau:

+ Trên trục đường Nguyễn Ái Quốc có 2 chế độ tín hiệu đèn cho các loại
phương tiện đi thẳng và rẽ trái;

- Trên trục đường Trần Công An - Phan Đình Phùng chỉ có một chế độ tín hiệu đèn chung cho các loại phương tiện đi thẳng và rẽ trái.

1. Thời gian tín hiệu đèn cho từng trục đường:

- Trên trục đường Nguyễn Ái Quốc:

+ Xe đi thẳng, thời gian xanh: 35 giây, vàng: 3 giây; đỏ: 45 giây

+ Thời gian cho xe ô tô và phương tiện 2 bánh trên tuyến Nguyễn Ái Quốc rẽ trái các hướng, xanh: 25 giây; vàng: 3 giây; đỏ: 58 giây.

+ Xe 2 bánh rẽ phải được đi liên tục.

- Trên trục đường Phan Đình Phùng - Trần Công An:

+ Chỉ có 1 chế độ đèn cho xe đi thẳng và rẽ trái là: xanh: 20 giây, vàng: 3 giây, đỏ: 60 giây;

+ Xe 2 bánh rẽ phải được đi liên tục.

2. Ghi nhận thực tế phương tiện 2 bánh trên trục đường Nguyễn Ái Quốc rẽ trái như sau:

- Thời gian xanh: 25 giây, vàng: 3 giây, đỏ: 58 giây.

- Thời gian cho 1 phương tiện 2 bánh lưu thông với tốc độ chậm qua giao lộ khi rẽ trái.

+ Qua hết giao lộ: 11 giây (với tốc độ thấp hơn tốc độ cho phép);

+ Qua hết làn đường ô tô: 8 giây (với tốc độ bình thường).

- Sau khi hết thời gian xanh cho phương tiện rẽ trái là bắt đầu đèn xanh cho các phương tiện trên trục đường Trần Công An - Phan Đình Phùng đi và nhận thấy nhiều phương tiện tranh thủ đi trước khi có tín hiệu xanh (vượt đèn đỏ) gây nguy hiểm cho các phương 2 bánh đang rẽ trái.

- Từ thực tế trên, đề nghị Công an thành phố kiêm tra và xử lý  các trường hợp không chấp hành theo tín hiệu đèn giao thông.

Trân trọng. 

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
92.6%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (061).3827555; Fax: (061).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.