Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 05/10/2016 08:00
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Bích Thúy (TP. Biên Hòa)


​Nội dung câu hỏi:

Tôi là giáo viên mầm non (trường công lập), sinh tháng 9/1963. Tôi đã đóng BHXH được 29 năm. Năm nay tôi 53 tuổi với tình trạng sức khỏe yếu: mắt phải bị xuất huyết võng mạc, bệnh thoát vị đĩa đệm lưng và cổ. Hệ số lương của tôi đến tháng 1/2017 là 4,65. Nếu tháng 9/2017 tôi đủ 54 tuổi, tôi xin nghỉ hưu và khi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Chế độ nghỉ hưu trước 1 năm được tính như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ Điều 55 và Điều 56 Luật BHXH, Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai trả lời như sau:

Trường hợp của lao động nữ, sinh tháng 9/1963, tham gia BHXH được 29 năm với điều kiện làm việc bình thường, tình trạng sức khỏe yếu và muốn nghỉ hưởng chế độ hưu trí trước tuổi vào tháng 9/2017 thì phải thuộc trường hợp bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên. Mức lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 3% và mức tối đa bằng 75%. Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

Người lao động chỉ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi xảy ra trường hợp thất nghiệp. Nghỉ hưu không phải là mất việc làm, không nằm trong điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp, do đó không thuộc đối tượng hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Trân trọng.


Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
94.8%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.