Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 24/12/2018 11:51
Xem với cỡ chữ

​Trả lời câu hỏi của bạn đọc: Thịnh Phát Đạt (huyện Cẩm Mỹ)


Nội dung câu hỏi:
Tôi hiện có 01 thửa đất với diện tích 4.752,2m2 (Tờ 95, Thửa 16, xã Xuân Tây, Cẩm Mỹ, Đồng Nai), mua lại và sử dụng ổn định trước năm 1990, cấp sổ lần đầu năm 1997, loại đất: cây lâu năm, tôi xin hỏi 03 vấn đề như sau:
1. Từ khi mua đất và sử dụng trên đất đã có 01 căn nhà cấp 4, tuy nhiên trên sổ đỏ khi cấp năm 1997 không có đất thổ cư (toàn bộ diện tích là cây lâu năm), vậy tôi có được kê khai bổ sung lại để được cấp đất ở nông thôn, theo đúng thực tế hiện trạng có nhà cấp 4 trên đó không và xin hướng dẫn thủ tục.
2. Tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ cây lâu năm sang đất ở nông thôn khoảng 1000m2 (trong diện tích 4.752,2m2) có được không, hồ sơ, thủ tục như thế nào, giải quyết trong thời gian bao nhiêu lâu.
3. Trường hợp tôi là người có công với cách mạng (bệnh binh mất sức 61%, hiện đang hưởng trợ cấp hàng tháng) thì có được hưởng chính sách của nhà nước về đất đai khi chuyển mục đích sử dụng đất 1000m2 hay không, và mức hưởng như thế nào. Xin hướng dẫn hồ sơ, thủ tục.
Xin chân thành cảm ơn.
UBND huyện Cẩm Mỹ có ý kiến trả lời như sau:
1. Do bạn đọc đăng ký cấp giấy lần đầu năm 1997 không đăng ký cấp đất ở tại nông thôn, chỉ đăng ký cấp đất trồng cây lâu năm nên việc kê khai bổ sung lại để được cấp đất ở tại nông thôn là không có cơ sở để giải quyết theo quy định.
2. Điều kiện để chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở tại nông thôn: Đã được cơ quan thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; đồng thời việc sử dụng đất phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương đã được phê duyệt.
- Căn cứ pháp lý: Luật Đất đai số/2013/QH13 ngày 29/11/2013, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về hướng dẫn thi hành Luật Đất đai; Thông tư số 30/2014/TT-BTNMT ngày 02/6/2016 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường.
- Thành phần và số lượng hồ sơ:
+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản gốc).
+ Đơn xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất (Mẫu số 01 kèm theo thông tư số 30/2014/TT-BTNMT ngày 02/6/2016 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường).
+ Bản trích lục hoặc trích đo bản đồ địa chính thửa đất.
+ Tờ khai lệ phí trước bạ nhà, đất (Mẫu số 01/LPTB ban hành kèm theo Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ).
+ Tờ khai tiền sử dụng đất (Mẫu số 01/TSDĐ ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính).
- Thời hạn giải quyết:
+ Thời hạn giải quyết: 15 ngày làm việc, tình từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (không tính thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất).
+ Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.
- Cách thức nộp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND xã, phường, thị trấn hoặc tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả UBND huyện Cẩm Mỹ.
3. Trường hợp người có công với Cách mạng phải có giấy tờ liên quan đến chế độ được miễn, giảm tiền sử dụng đất hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 13 và Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính;
Đối với người thuộc diện hộ nghèo phải có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về hộ nghèo theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội; khó khăn, đặt biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo phải có hộ khẩu thường trú hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã;
Đối với dự án xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở phải có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về phê duyệt dự án và quyết định về việc miễn tiền sử dụng đất;
Đối với đất xây dựng nhà ở cho người phải đi dời do thiên tai phải có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền không được bồi thường, hỗ trợ di chuyển tại nơi phải di dời.
+ Các giấy tờ có liên quan về thửa đất (nếu có);
+ Các giấy tờ khác miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất, thuê mặt nước (nếu có).
Để cơ sở xem xét việc chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở tại nông thôn, đề nghị bạn đọc liên hệ bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND xã, phường, thị trấn hoặc tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả UBND huyện Cẩm Mỹ để được hướng dẫn, lập hồ sơ chuyển mục đích theo quy định.
Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
93.1%
Hồ sơ đúng hạn

Văn bản qua mạng

Đến ngày 10/07/2016 Tỉnh đã trao đổi
94.648
Văn bản qua mạng

Tổng đài 1022

Đến ngày
10/07/2016
99,54%
Đã xử lý

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Lê Hoàng Ngọc - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.