Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 08/02/2018 10:08
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Nguyễn Văn Nam (huyện Cẩm Mỹ)


​Nội dung câu hỏi:

Tôi tốt nghiệp bác sĩ chính quy của trường ĐHYD TP.HCM năm 2016, về công tác tại TTYT huyện Cẩm Mỹ. Tôi đã được vào biên chế và được hưởng chính sách thu hút theo Nghị quyết số 43/2016/NQ-UBND của tỉnh Đồng Nai. Với mức thu hút là 150 triệu đồng, yêu cầu công tác 10 năm tại đơn vị. Tôi muốn hỏi trong thời gian công tác 10 năm sau này, nếu vì có lý do cá nhân chính đáng như kết hôn, bán nhà, gia đình..., tôi muốn xin chuyển công tác đến đơn vị khác những vẫn trong ngành Y tế tỉnh Đồng Nai đã đề cập tại Điểm A, Khoản 1, Điều 1 tại Nghị quyết này có được không? Hay phải làm cố định tại 1 đơn vị đã chọn đến hết 10 năm. Nếu được thì cần có yêu cầu hay điều kiện gì không?

Tôi xin cảm ơn và sớm mong nhận được câu trả lời từ cơ quan.

Sở Y tế có ý kiến trả lời như sau:

Từ 01/01/2017, ngành Y tế thực hiện chính sách thu hút theo Nghị quyết số 43/2016/NQ-HĐND ngày 09/12/2016 của Hội đồng nhân dân tỉnh và Quyết định số 4690/QĐ-UBND ngày 30/12/2016 của Ủy ban nhân dân tỉnh quy định về chính sách thu hút, hỗ trợ viên chức, nhân viên ngành y tế tỉnh Đồng Nai giai đoạn 2017-2020.

Căn cứ Điểm b, Khoản 2, Điều 2, Quy định đính kèm Quyết định số 4690/QĐ-UBND có quy định: “Các đối tượng hưởng chính sách thu hút cam kết phục vụ công tác tối thiểu là 10 (mười) năm tại đơn vị y tế công lập trên địa bàn tỉnh Đồng Nai”.

Như vậy, trường hợp của Ông Nguyễn Văn Nam đã được vào biên chế, hưởng chính sách thu hút của tỉnh với mức 150 triệu đồng và đã có cam kết phục vụ 10 năm tai đơn vị.

1. Nếu vì lý do cá nhân chính đáng, được sự chấp thuận của đơn vị trực tiếp quản lý viên chức (theo phân cấp), lãnh đạo đơn vị y tế công lập trên địa bàn tỉnh (nơi dự kiến chuyển đến công tác) và sự chấp thuận của lãnh đạo Sở Y tế thì sẽ được xem xét, giải quyết theo từng trường hợp như sau:

- Trường hợp 1: Không phải đền bù kinh phí khi chuyển công tác về đơn vị có cùng mức thu hút 150 triệu đồng theo Điểm a, Khoản 3, Điều 2 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 4690/QĐ-UBND.

- Trường hợp 2: Phải trả lại phần chênh lệch mức thu hút (50 triệu đồng) khi chuyển công tác về nơi có mức thu hút thấp hơn (mức thu hút 100 triệu đồng) theo quy định tại Điểm b, Khoản 3, Điều 2 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 4690/QĐ-UBND.

- Trường hợp 3: Phải hoàn trả lại toàn bộ kinh phí thu hút đã nhận khi chuyển công tác về các đơn vị y tế công lập không thuộc đối tượng thu hút theo Quyết định số 4690/QĐ-UBND.

2. Trường hợp không thực hiện đúng cam kết, tự ý bỏ việc, thôi việc, xin chuyển công tác ra khỏi ngành Y tế tỉnh Đồng Nai phải đền bù gấp 05 (năm) lần số tiền thu hút đã được nhận.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
95.6%
Hồ sơ đúng hạn

Văn bản qua mạng

Đến ngày 10/07/2016 Tỉnh đã trao đổi
584.655
Văn bản qua mạng

Tổng đài 1022

Đến ngày
10/07/2016
99,82%
Đã xử lý

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Lê Hoàng Ngọc - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.