Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 30/07/2018 15:43
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc: Lê Thị Gấm (TX. Long Khánh)

Nội dung câu hỏi:

Tôi có thửa đất số 399, tờ bản đồ số 1/BDDC Phường Phú Bình, thị xã Long Khánh với diện tích là 1.171 m2, theo thông tin quy hoạch thì nhà đất của tôi nằm trọn trong quy hoạch công viên cây xanh năm 2010, được xác định theo Quyết định số 4269/QĐ-UBND ngày 22/12/2017 của UBND tỉnh Đồng Nai đã được điều chỉnh. Cho đến nay là hơn 5 năm mà dự án trên vẫn chưa thực hiện và không biết đến bao giờ Nhà nước mới có chủ trương mới, một là quy hoạch giải tỏa, nếu không thực hiện thì điều chỉnh hoặc xóa quy hoạch để người dân được yên tâm ổn định cuộc sống nhằm an cư lạc nghiệp, vì tâm lý chung khi có chủ trương quy hoạch khiến gia đình tôi cũng như những hộ dân nơi đây rất hoang mang và bức xúc vì cuộc sống không ổn định. Nay gia đình tôi muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất lên thổ cư để xây nhà có được không, rất mong được các cơ quan chức năng quan tâm xem xét và sớm giải quyết.

Trân trọng.

UBND thị xã Long Khánh có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ Quyết định số 527/QĐ-UBND ngày 06/02/2013 của UBND tỉnh Đồng Nai duyệt quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 phường Phú Bình, thị xã Long Khánh và Quyết định số 4627/QĐ-UBND ngày 22/12/2017 của UBND tỉnh Đồng Nai về việc phê duyệt điều chỉnh Quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020, thị xã Long Khánh thì thửa đất số 399, tờ bản đồ số 01, BĐĐC phường Phú Bình, có một phần nằm trong quy hoạch đất công viên cây xanh và một phần nằm trong quy hoạch đất giao thông.

Như vậy, căn cứ Điều 52, Luật Đất đai năm 2013, Điều 7 của Thông tư số 30/TT-BTNMT ngày 02/06/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường thì thửa đất số 399, tờ bản đồ số 01, BĐĐC phường Phú Bình không đủ điều kiện để chuyển mục đích sử dụng đất lên đất ở.

Trên cơ sở quy hoạch được phê duyệt, thị xã từng bước chỉnh trang đô thị đầu tư xây dựng các dư án trên địa bàn theo quy hoạch (trong đó có dự án công viên cây xanh) nhằm định hướng phát triển kinh tế xã hội tại địa phương. Trong quá trình thực hiện, triển khai quy hoạch thị xã đã tiến hành rà soát, đánh giá để điều chỉnh những vị trí chưa phù hợp với thực tế và phát triển kinh tế xã hội.

Hiện nay, thị xã đang thực hiện điều chỉnh tổng thể quy hoạch chung xây dựng đô thị thị xã Long Khánh. Theo đó, tiếp tục rà soát các quy hoạch đã được duyệt, từ đó Long Khánh. Theo đó, tiếp tục rà soát các quy hoạch đã được duyệt, từ đó những vị trí không còn phù hợp với tình hình phát triển của địa phương sẽ tham mưu UBND thị xã kiến nghị UBND tỉnh, Sở Xây dựng xem xét, điều chỉnh cho phù hợp. Bên cạnh đó, những khu vực, vị trí đã được quy hoạch trước đây nhưng chưa có kinh phí triển khai thì tiếp tục được rà soát, đánh giá nếu còn phù hợp, đáp ứng nhu cầu phát triển kinh tế xã hội của địa phương thì tiếp tục cập nhật và triển khai trong giai đoạn tiếp theo.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
95%
Hồ sơ đúng hạn

Văn bản qua mạng

Đến ngày 10/07/2016 Tỉnh đã trao đổi
1.342.490
Văn bản qua mạng

Tổng đài 1022

Đến ngày
10/07/2016
99,65%
Đã xử lý

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Lê Hoàng Ngọc - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.