Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 23/08/2017 14:49
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Phan Hoài Nam (huyện Long Thành)

​Nội dung câu hỏi:

Bố tôi hiện là thương binh 1/4, 91%. Vào năm 2009 bố tôi có làm đơn xin cấp đất theo diện chính sách, nhưng từ đó đến nay vẫn chưa cấp đất. Năm 2016 đất nhà tôi bị thu hồi giải toả, UBND xã có mời bố tôi ra và nói lấy đất ở đâu chỉ được một, nếu chọn đất do UBND xã cấp theo diện chính sách thì thôi đất tái định cư theo diện thu hồi giải toả. Bố tôi nói chọn ở xã nhưng đến hiện tại bây giờ vẫn không được cấp đất, ra UBND xã hỏi thì nói đang xác minh ở ngoài quê (bố tôi quê gốc ở Hà Tĩnh) chưa thấy phản hồi từ địa phương cũ. Vậy xin hỏi bố tôi phải làm những thủ tục gì để được cấp đất theo đúng chế độ được hưởng. Xin chân thành cảm ơn.

UBND huyện Long Thành có ý kiến trả lời như sau:
Ông Phan Văn Bình, sinh năm 1955, thường trú tại ấp 6, xã Bàu Cạn là thương binh loại A, thương tật hạng 1/4 (91%). Ngày 19/8/2013, tại cuộc họp Thường trực 04 bên xã Bàu Cạn đã thống nhất thông qua việc cấp đất ở cho ông Phan Văn Bình 01 lô đất công do UBND xã quản lý theo diện chính sách.
Trước đây ông Phan Văn Bình sinh sống trên phần diện tích đất nhận hợp đồng khoán rừng và đất rừng với ban Quản lý rừng phòng hộ Long Thành. Tuy nhiên, phần diện tích đất và nhà ở bị thu hồi thuộc dự án khu xử lý rác thải xã Bàu Cạn. Hộ ông Bình đủ điều kiện được xét giao 01 lô đất ở trong khu tái định cư. Để tránh việc cấp đất 2 lần, ngày 25/9/2015, UBND xã Bàu Cạn đã mời ông Phan Văn Bình làm việc để lựa chọn phương án giao đất theo diện chính sách hay giao đất khi bị thu hồi đất thuộc dự án khu xử lý rác thải xã Bàu Cạn. Qua làm việc, ông Phan Văn Bình đã thống nhất chọn phương án giao đất theo chính sách, là 01 lô đất công do UBND xã quản lý.
Ngày 13/11/2015, UBND xã Bàu Cạn có Tờ trình số 504/TTr-UBND về việc đề nghị giao đất cho ông Phan Văn Bình tại xã Bàu Cạn và chuyển hồ sơ của ông Bình về phòng Tài nguyên – Môi trường huyện xem xét giải quyết.
Căn cứ khoản 2, Điều 118, Luật Đất Đai năm 2013 quy định các trường hợp không đấu giá quyền sử dụng đất khi nhà nước giao đất, cho thuê đất; giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân có hộ khẩu thường trú tại xã mà không có đất ở và chưa được nhà nước giao đất ở. Giao UBND xã Bàu Cạn có văn bản xác minh gửi huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh (nơi đăng kí hộ khẩu thường trú của hộ ông Bình trước khi chuyển tới xã Bàu Cạn) xác minh ông Phan Văn Bình đã được giao đất ở lần nào hay chưa.
Ngày 18/4/2017, phòng Tài nguyên – Môi trường huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh đã có văn bản phúc đáp xác định hộ ông Bình chưa được giao đất ở lần nào trên địa bàn huyện Đức Thọ, chưa được hưởng các chế độ chính sách ưu đãi về đất đai đối với người có công với cách mạng.
Hiện nay, UBND huyện đã chỉ đạo UBND xã Bàu Cạn rà soát lại các thủ tục hồ sơ xin giao đất của hộ ông Phan Văn Bình, hướng dẫn hộ ông Bình hoàn chỉnh các thủ tục theo quy định.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
94.6%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.