Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 06/06/2017 14:37
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Nguyễn Văn Thắng (TP. Biên Hòa)

​Nội dung câu hỏi:

Công ty chúng tôi muốn lập 2 phòng khám 1 ở Biên Hòa và 1 ở Long Thành chúng tôi hỏi BHXH Đồng Nai nếu cơ sở chúng tôi đủ điều kiện KCB cho bệnh nhân có thẻ BHYT hỏi chúng tôi có được ký hợp đồng KCB cho bệnh nhân BHYT không? Nếu có thì điều kiện cần phải như thế nào? Cám ơn quý đơn vị.

Trước hết Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh Đồng Nai xin cảm ơn ông đã quan tâm tới lĩnh vực khám chữa bệnh bảo hiểm y tế và xin trả lời ông như sau:

1. Căn cứ Khoản 1, 2, 5 Điều 7 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế về Quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế; có quy định điều kiện của cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.

- Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải có giấy phép hoạt động khám bệnh chữa bệnh.

- Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh phải có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

- Riêng đối với phòng khám đa khoa thì phải có ít nhất 02 (hai)  chuyên khoa
nội và ngoại; Đối với phòng khám đa khoa có khám bệnh, chữa bệnh cho trẻ em ngoài 02 (hai) chuyên khoa trên, phải có chuyên khoa nhi.

2. Căn cứ Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Bảo hiểm y tế; tại Điểm a Khoản 2 Điều 7 về hồ sơ ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có quy định đối với cơ sở y tế ký hợp đồng lần đầu gồm:

- Công văn đề nghị ký hợp đồng của cơ sở y tế;

- Giấy phép hoạt động của cơ sở y tế;

- Quyết định phân hạng bệnh viện của cấp thẩm quyền (nếu có), đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ngoài công lập phải có Quyết định tuyến chuyên môn kỹ thuật của cấp có thẩm quyền.

Cơ sở y tế gửi 02 bộ hồ sơ đến BHXH tỉnh Đồng Nai (Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh; Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh Dược; Danh mục dịch vụ kỹ thuật; Danh sách nhân sự theo mẫu phụ lục 06 Thông tư 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế) trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, tổ chức BHXH phải thực hiện xong việc xem xét hồ sơ và ký hợp đồng đối với cơ sở đủ điều kiện. Trường hợp không đồng ý ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh thì phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai xin trả lời để ông được biết.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
94.1%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.