Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 03/04/2017 14:32
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Phan Thanh Sơn (TP. Biên Hòa)

​Nội dung câu hỏi:

Bố đẻ tôi là Phan Văn Tấn, thương binh hạng 4/4 đã chết năm 2012. Năm 1992, bố mẹ tôi có mua đất xây nhà để ở tại An Hòa, TP. Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai nhưng trên giấy tờ ghi là đất trồng cây lâu năm. Nay mẹ tôi muốn chuyển giấy tờ thành đất ở. Vậy, khi mẹ tôi làm thủ tục chuyển đổi thì có được hưởng miễn giảm thuế đất không? (mẹ tôi là thân nhân của thương binh (đã chết)). Nếu được thì cần những thủ tục gì? Liên hệ với cơ quan nào? Tôi xin cảm ơn.

Chi cục Thuế TP. Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ Điều 69 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định trình tự, thủ tục cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất:

"1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình UBND cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính...

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định".

Tại Khoản 4, Điều 10 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định: “Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 11, Điều 12 Nghị định này chỉ được thực hiện trực tiếp với đối tượng được miễn, giảm và tính trên số tiền sử dụng đất phải nộp theo quy định tại Điều 4, Điều 5, Điều 6, Điều 7, Điều 8 và Điều 9 Nghị định này".

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 về đối tượng được hỗ trợ cải thiện nhà ở gồm:

"a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945;

c) Thân nhân liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam Anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động;

e) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

g) Bệnh binh;

h) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

i) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

k) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

l) Người có công giúp đỡ cách mạng".

Căn cứ quy định nêu trên, về thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất, đề nghị ông liên hệ Phòng Tài nguyên và Môi trường TP. Biên Hòa để được giải quyết theo thẩm quyền.

Trường hợp người sử dụng đất là thân nhân của thương binh (đã chết) và không thuộc đối tượng được hỗ trợ cải thiện nhà ở theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng nêu trên thì không được xét miễn, giảm tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
94.3%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.