Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 09/02/2017 15:34
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Chu Văn Nghĩa (TP. Biên Hòa)

​Nội dung câu hỏi:

Nhà vợ tôi tại địa chỉ 276/34/38 khu phố 4, P.Tân Tiến, TP. Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai. Căn hộ này có diện tích 85,6 m2, nằm trong hẻm rộng 4m, vuông góc với hẻm 1715 Nguyễn Ái Quốc. Vậy lô đất nêu trên có nằm trong diện “tiếp giáp với đường phố có lộ giới” nhỏ hơn 20m không? hay phải hiểu là đường phố có tên đường mới đúng vậy trường hợp này làm sao tách thửa được. Xin giải thích cụ thể. Chân thành cảm ơn.

Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Đồng Nai - Chi nhánh Biên Hòa có ý kiến trả lời như sau:

Căn nhà tại địa chỉ 276/34/38 khu phố 4 phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai, đã được Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Đồng Nai cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất số CA 835095, CA 835096 ngày 17/7/2015 cho bà Vũ Thị Hải Loan và bà Vũ Thị Mỹ Dung (đồng sở hữu) tại thửa đất số 140 tờ bản đồ số 14 phường Tân Tiến. Diện tích 85,6m2.

Qua kiểm tra bản đồ địa chính phường Tân Tiến, thửa đất số 140 tờ bản đồ số 14 tiếp giáp hẻm chứ không phải tiếp giáp đường phố. Thửa đất tiếp giáp với đường phố được hiểu là thửa đất đó tiếp giáp với đường phố có tên trên bảng giá đất do UBND tỉnh ban hành.

Căn cứ Quyết định số 25/2016/QD-UBND ngày 20/4/2016 của UBND tỉnh Đồng Nai về việc quy định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh Đồng Nai tại Điều 8 quy định: Xử lý đối với các trường hợp đặc biệt:

“1. Đối với trường hợp thửa đất dự kiến chia tách hoặc thửa đất còn lại có diện tích; khoảng cách (bề rộng, bề sâu của thửa đất; bề rộng đường vào thửa đất) nhỏ hơn quy định tại khoản 4 Điều 5 và khoản 1 Điều 5 của Quyết định này thì người sử dụng đất có đơn, nêu rõ lý do gửi UBND cấp xã xác nhận, sau đó gửi Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai kiểm tra trên hồ sơ địa chính và có văn bản trình Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường xem xét, giải quyết từng trường hợp cụ thể..."

Do đó, căn cứ quy định nêu trên; đề nghị ông Nghĩa có đơn nêu rõ lý do và gửi UBND phường Tân Tiến xác nhận, sau đó gửi Chi nhánh Biên Hòa để báo cáo và xin ý kiến Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường xem xét, giải quyết trường hợp tách thửa của ông.

Trân trọng.

Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
94.6%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (0251).3827555; Fax: (0251).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.