Thứ 2, Ngày 10/7/2016

Trả lời ý kiến người dân

Cập nhật 23/01/2017 09:30
Xem với cỡ chữ

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Trần Thụy Thu Nguyên (huyện Long Thành)

​Nội dung câu hỏi:

Tôi có đến Ủy ban thị trấn xin giấy xây dựng, ủy ban trả lời là không đủ diện tích xây cho nên tôi xin giấy phép sửa nhà nhưng không đọc phần xác nhận là không được thay đổi kết cấu nhà nên tôi đã xây nhà và đổ sàn, trong hai tháng xây nhà thì bên Ủy ban thị trấn không ai đến làm việc với tôi đến khi tôi đổ sàn thì có người bên thị trấn đến nói tôi xin giấy phép sai quy định và xây nhà lấn lộ giới đường quy hoạch yêu cầu tôi phải đóng phạt hành chính và tháo đập phần lấn lộ giới. Tôi xin hỏi tôi xây nhà mới trên nền nhà cũ không hề lấn ra ngoài, tôi cũng xin làm bảng cam kết khi nào làm đừơng sẽ đập nhà không bồi thường nhưng UBND TT Long Thành không chấp nhận. Tôi muốn hỏi tại sao đất mình mà không được xây. Trong khi chưa hề có văn bản nào thông báo thu hồi đất hết. Tôi mong được giải quyết cho tôi tiếp tục hoàn thiện nhà mình và xin trả lời cho tôi tại sao đất mình sở hữu mà lại trở thành lộ giới?

UBND thị trấn Long Thành trả lời câu hỏi của bà Trần Thụy Thu Nguyên như sau:

Công trình xây dựng của bà Trần Thụy Thu Nguyên tại thửa số 89, tờ bản đồ số 71, diện tích đất 77,3 m2 nằm trong quy hoạch lộ giới mở rộng các tuyến đường Trung tâm hành chính huyện. Vì vậy nhằm hỗ trợ và tạo điều kiện cho nhân dân thực hiện việc sửa chữa nhà ổn định cuộc sống là hết sức cần thiết. Do đó, vào ngày 26/08/2016 UBND thị trấn thống nhất xác nhận cho phép bà Nguyên được sửa chữa nhà theo diện tích hiện hữu không được xây mới, cơi nới mở rộng diện tích do nằm trong quy hoạch. Tuy nhiên khi triển khai sửa chữa nhà, bà Nguyên đã tự ý đập bỏ toàn bộ diện tích nhà cũ và xây dựng mới toàn bộ công trình (01 trệt, 01 lầu) và lấn thêm lộ giới 02 tuyến đường Hai Bà Trưng 3,5m2 và Nguyễn An Ninh 13,78 m2. tổng cộng 17,28 m2 . Như vậy bà Nguyên không thực hiện theo đúng nội dung xác nhận việc sửa chữa của UBND thị trấn đã thống nhất.

Vào ngày 24/11/2016 Bộ phận xây dựng thị trấn tiến hành kiểm tra và lập biên bản vi phạm hành chính đối với công trình xây dựng của bà Nguyên; đồng thời tham mưu UBND thị trấn ban hành Quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng dối với công trình không có giấy phép xây dựng trên tại thửa đất số 89, tờ bản đồ số 71, tại thị trấn Long Thành, quy định tại Điểm b, Khoản 6, Điều 13 và Khoản 3, Điều 3 Nghị định 121/2013/NĐ-CP ngàv 10/10/2013 của Chính phủ. Biện pháp khắc phục hậu quả phải ngừng thi công toàn bộ công trình đang hoạt động, đồng thời lập thủ tục xin phép xây dựng công trình.

Tuy nhiên, đối với thửa đất của bà Nguyên đã có Thông báo thu hồi đất số 4150/TB-UBND ngày 28/05/2010 cua UBND tỉnh Đồng Nai về việc thông báo thu hồi đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nâng cấp hạ tầng Khu trung tâm hành chính huyện Long Thành tại xã Long Đức, xã An Phước và thị trấn Long Thành, huyện Long Thành, cụ thể tại vị trí xây dựng nhà của bà Nguyên nằm trong quy hoạch Trung tâm hành chính mở rộng các tuyến đường. Đồng thời công trình đang xây dựng trên nằm trong lộ giới 02 tuyến đường Hai Bà Trưng 3,5m2 và Nguyễn An Ninh 13,78 m2 nên cần phải được tháo dỡ để đảm bảo an toàn giao thông công cộng và hành lang vỉa hè cho người đi bộ (theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 đây là hành vi lấn, chiếm đất thuộc sở hữu đất của Nhà nước, việc lấn chiếm này có thể sẽ ảnh hưởng tới việc sử dụng lợi ích công và thuộc những hành vi cấm thực hiện theo quy định của pháp luật).

Ngày 26/11/2016 UBND thị trấn đã làm việc với bà Nguyên và yêu cầu bà tháo dỡ phần diện tích lấn chiếm lộ giới với tổng diện tích 17,28m2 nhằm đảm bảo an toàn giao thông và lối đi cho người đi bộ. Vì tại vị trí này là ngã ba đường Nguyễn An Ninh tiếp giáp đường Hai Bà Trưng.

Trân trọng.


Một cửa điện tử

10/07/2016 Tỉnh đã giải quyết
93.9%
Hồ sơ đúng hạn

atlas tỉnh đồng nai

Thư viện hình ảnh

Văn miếu Trấn Biên về đêm
Đá ba chồng Định Quán
Cầu Ghềnh
Văn miếu Trấn Biên
Khu Du lich Buu Long
UBND tỉnh Đồng Nai

Số lượt truy cập

cổng thông tin điện tử tỉnh đồng nai

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đồng Nai
Chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Minh Hùng – Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông
Địa chỉ: Khu Chung cư B1, đường Nguyễn Ái Quốc, phường Quang Vinh, Tp.Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai
Điện thoại: (061).3827555; Fax: (061).3827569; Email: dona-ict@dongnai.gov.vn
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Tỉnh Đồng Nai' hoặc 'www.dongnai.gov.vn' khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.